RESEARCH DATAวิจัย ณ 31 ก.ค. 2026 · Total Return ถึง 28 ก.ค. 2026 · ราคาปิดล่าสุด 21 ส.ค. 2569· ไม่ใช่ข้อมูลเรียลไทม์หรือคำแนะนำลงทุน
ETF DEEP DIVE · TIER 2 Research as of: 30 ก.ค. 2026 · พร้อมเผยแพร่
เปรียบเทียบกอง ↗
EINC

VanEck Energy Income ETF

GICS 1010 Energy · VanEck Associates Corporation · NYSE Arca · เริ่มกอง 12 มี.ค. 2012

EINC ผ่าน Tier 2 แบบมีเงื่อนไขสำหรับบทบาท Energy Infrastructure satellite ระยะยาว จุดเด่นคือผลตอบแทน 3-5 ปีแข็งแรงและพอร์ตครอบคลุมทั้งสหรัฐฯ กับแคนาดา แต่ AUM ราว 80.58 ล้านดอลลาร์เล็กกว่าคู่แข่งสำคัญ ค่าธรรมเนียม 0.46% ไม่ได้ต่ำที่สุด และประวัติดัชนีมีการเปลี่ยนแปลง จึงไม่ควรใช้เป็นแกนหลักของพอร์ตทั้งหมด

$119.91-1.20% ณ วันตลาดล่าสุดราคาปิดตลาด · 21 ส.ค. 2026 · delayed EOD
RatingB79.3 / 100
Data completeness88%
HIGH confidence · READY

ข้อควรจำ: Rating B เป็นผลคัดกรองงานวิจัยชั้นที่ 1 ไม่ใช่สัญญาณซื้อหรือคำแนะนำให้ลงทุน

ผลสรุป Tier 2ผ่านเป็นตัวเลือกแบบมีเงื่อนไข
ความเหมาะสมในการสะสมเหมาะสะสมระดับกลาง
เงื่อนไขสำคัญที่สุดAUM ลดจาก 108.69 ล้านดอลลาร์ ณ 2026-06-30 เหลือ 80.58 ล้านดอลลาร์ ณ 2026-07-29 จึงต้องติดตาม scale และ closure risk ใกล้ชิดกว่าคู่แข่ง
01 · RESEARCH SNAPSHOT

ตัวเลขสำคัญที่ตรวจสอบแล้ว

Total Return รวมเงินปันผลและเงินจ่าย โดยสมมตินำเงินจ่ายแต่ละงวดกลับไปลงทุน

Total Return 1Y+35.2%ถึง 24 ก.ค. 2026
CAGR 3Y+28.3%เฉลี่ยทบต้นต่อปี · รวมเงินจ่ายและนำกลับลงทุน
CAGR 5Y+23.1%เฉลี่ยทบต้นต่อปี · รวมเงินจ่ายและนำกลับลงทุน
Max Drawdown 5Y_OR_SINCE_INCEPTION-19.9%Total Return · ระบุช่วงเวลาเสมอ
Volatility 5Y+19.5%Daily return · annualized
Sortino 5Y0.92ผลตอบแทนต่อ downside risk
Distribution Yield TTM+2.7%QUARTERLY · รวมใน Total Return แล้ว
Expense Ratio0.46%AUM $80.58M
REAL PERFORMANCE

เงินลงทุน 100 เติบโตอย่างไรจริง

ผลตอบแทนรวม 1 ปี+35.2%รวมเงินจ่ายและนำกลับลงทุน
CAGR 3 ปี+28.3%สะสม +111.1% · เฉลี่ยทบต้นต่อปี · รวมเงินจ่ายและนำกลับลงทุน
CAGR 5 ปี+23.1%สะสม +181.9% · เฉลี่ยทบต้นต่อปี · รวมเงินจ่ายและนำกลับลงทุน
ช่วงข้อมูลครบFund and VTI comparator are real total-return indices rebased to 100 over the selected window.
กติกา Total ReturnTotal return includes reinvested cash distributions and fund expenses already embedded in NAV; do not add yield or subtract expenses again.ห้ามนำ yield มาบวกซ้ำ และห้ามหัก expense ratio ซ้ำจากผลตอบแทน NAV
02 · RISK BY HORIZON

ความเสี่ยงเปลี่ยนไปตามช่วงเวลา

ไม่มีการใช้ Max Drawdown ตัวเดียวโดยไม่บอก horizon

ช่วงTotal ReturnCAGR ต่อปีVolatilityMax DDSortinoสถานะ
1Y+35.2%+35.2%+15.2%-7.9%2.1124 ก.ค. 2025 – 24 ก.ค. 2026
3Y+111.1%+28.3%+16.9%-16.0%1.3324 ก.ค. 2023 – 24 ก.ค. 2026
5Y+181.9%+23.1%+19.5%-19.9%0.9226 ก.ค. 2021 – 24 ก.ค. 2026
MAX+325.2%+27.3%+20.8%-19.9%1.0924 ก.ค. 2020 – 24 ก.ค. 2026
03 · WHAT IT REALLY OWNS

กองนี้ลงทุนอะไรจริง

Holdings: 30 มิ.ย. 2026 · สดตามเกณฑ์
MANDATE

ติดตาม MVIS North America Energy Infrastructure Index ซึ่งลงทุนในบริษัทโครงสร้างพื้นฐานพลังงานในอเมริกาเหนือ เช่น ท่อส่ง การจัดเก็บ การแปรรูป และการขนส่ง โดยเน้นกระแสเงินสดจาก midstream มากกว่าการรับความเสี่ยงราคาน้ำมันดิบโดยตรง

THEME PURITY100.0%เป็น proxy ตามวิธีของแต่ละกอง ไม่ใช่เกณฑ์ revenue purity เดียวกันทุกกอง
TOP 1059.7%32 ตำแหน่งที่รายงาน
FULL HOLDINGS

12 อันดับแรก

หลักทรัพย์น้ำหนักประเภท
WMBThe Williams Companies, Inc.
8.33%
EQUITY
ENBEnbridge Inc.
7.77%
EQUITY
TRPTC Energy Corporation
6.83%
EQUITY
KMIKinder Morgan, Inc.
6.60%
EQUITY
LNGCheniere Energy, Inc.
6.00%
EQUITY
OKEONEOK, Inc.
5.34%
EQUITY
TRGPTarga Resources Corp.
4.98%
EQUITY
DTMDT Midstream, Inc.
4.74%
EQUITY
ETEnergy Transfer LP
4.57%
EQUITY
MPLXMPLX LP
4.55%
EQUITY

Historical contribution รายหลักทรัพย์ยังไม่มีข้อมูล จึงไม่แสดงตัวเลขประมาณการแทน

EXPOSURE

โครงสร้างการจัดสรร

Sector exposure · 30 มิ.ย. 2026

Energy95.6%
Utilities4.2%
Cash and Other0.2%
Holdings coverage59.7%แสดง top holdings ครอบคลุม 59.71%; ส่วนที่เหลือรวมอยู่ในจำนวนตำแหน่งที่ผู้ออกกองรายงาน
04 · ANALYST VIEW

อ่านภาพใหญ่ ข้อดี ข้อเสีย และสิ่งที่ต้องพิสูจน์

ทุก claim แสดงระดับความมั่นใจและรหัสหลักฐานเพื่อย้อนตรวจได้

INVESTMENT THESIS

รายได้ของผู้ประกอบการท่อส่งและโครงสร้างพื้นฐานจำนวนมากอิงปริมาณการใช้และสัญญาระยะยาวมากกว่าราคาสินค้าโภคภัณฑ์โดยตรง การเพิ่มกำลังส่งออก LNG และก๊าซทางท่อของสหรัฐฯ จึงสนับสนุนปริมาณผ่านระบบในระยะกลาง อย่างไรก็ดี การกระจุกตัวใน midstream การใช้ leverage ของบริษัทในกลุ่ม และความอ่อนไหวต่อดอกเบี้ยยังทำให้ผลตอบแทนผันผวนได้

เหมาะกับ: ผู้ลงทุนระยะยาวที่ต้องการ Energy exposure ผ่านโครงสร้างพื้นฐานและรับ drawdown ระดับประมาณ 20% หรือมากกว่าได้ · ผู้ที่ต้องการพอร์ตผสมสหรัฐฯ และแคนาดาและยอมรับความเสี่ยงภาษี โครงสร้าง MLP และอัตราดอกเบี้ย

ไม่เหมาะกับ: ผู้ที่ต้องการกอง Energy แบบครอบคลุมผู้ผลิตน้ำมัน integrated majors และ oilfield services · ผู้ที่ต้องการสภาพคล่องสูงมาก ค่าธรรมเนียมต่ำที่สุด หรือรายได้ที่รับประกันคงที่

ข้อดี
  • ผลตอบแทน NAV ถึง 2026-06-30 อยู่ที่ 27.87% ต่อปีใน 3 ปีและ 21.09% ต่อปีใน 5 ปี

    ความสำคัญ HIGH · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • พอร์ต 32 ตำแหน่งกระจายระหว่างสหรัฐฯ 68.10% และแคนาดา 31.69%

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • รายได้ของธุรกิจ midstream โดยทั่วไปเชื่อมโยงกับปริมาณและสัญญามากกว่าราคาน้ำมันระยะสั้น

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
ข้อเสีย
  • AUM 80.58 ล้านดอลลาร์เล็กกว่า MLPX และ ENFR อย่างมีนัยสำคัญ

    ความสำคัญ HIGH · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • expense ratio 0.46% สูงกว่า ENFR 0.35% และ MLPX 0.45% เล็กน้อย

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • top 10 รวม 59.71% และพอร์ตกระจุกในอุตสาหกรรมโครงสร้างพื้นฐานพลังงาน

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
Catalysts
  • EIA คาดการส่งออก LNG ของสหรัฐฯ เฉลี่ย 17.0 Bcf/d ในปี 2026 เพิ่มขึ้น 1.9 Bcf/d

    ความสำคัญ HIGH · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • การขยายโครงการ LNG ท่อส่ง การจัดเก็บ และการใช้ก๊าซเพื่อผลิตไฟฟ้าช่วยเพิ่มปริมาณผ่านระบบ

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
ความเสี่ยง
  • กฎระเบียบ การอนุญาตก่อสร้าง และต้นทุนโครงการอาจทำให้การเติบโตล่าช้า

    ความสำคัญ HIGH · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • ดอกเบี้ยสูงและ leverage เพิ่มต้นทุนเงินทุนและกด valuation ของสินทรัพย์รายได้

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • การลดการใช้เชื้อเพลิงฟอสซิลระยะยาวหรือปริมาณขนส่งต่ำกว่าคาดกระทบกระแสเงินสด

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
สัญญาณที่ต้องติดตาม
  • ปริมาณส่งออก LNG และ pipeline exports ของสหรัฐฯ เทียบประมาณการ EIA

    ความสำคัญ HIGH · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • distribution coverage, leverage และ backlog ของหุ้นน้ำหนักสูง

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • AUM, spread, tracking difference และน้ำหนัก top 10 หลัง rebalance

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
เงื่อนไขที่ทำให้ Thesis ใช้ไม่ได้
  • การเติบโตของปริมาณผ่านระบบหยุดลงหลายปีพร้อม leverage ของผู้ถือครองหลักเพิ่มขึ้น

    ความสำคัญ HIGH · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • AUM หรือสภาพคล่องลดลงจนต้นทุนซื้อขายไม่เหมาะกับขนาดสถานะ

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
  • tracking difference สูงกว่าที่ค่าธรรมเนียมและโครงสร้างกองอธิบายได้ต่อเนื่อง

    ความสำคัญ MEDIUM · ความมั่นใจ HIGH
    หลักฐาน 4 รายการ
    EINC-ISSUER-20260630EINC-FACTSHEET-20260630EIA-NATGAS-20260416EINC-ISSUER-20260729
05 · VALUATION CONTEXT

ราคาแพงหรือถูกแค่ไหนจากข้อมูลที่มี

ตัวเลข aggregate ของแต่ละ issuer อาจมีวิธีถ่วงน้ำหนักต่างกัน จึงไม่ควรเทียบแบบไม่อ่าน basis

Trailing P/Eไม่มีข้อมูล30 มิ.ย. 2026
Forward P/Eไม่มีข้อมูล30 มิ.ย. 2026
Price / Bookไม่มีข้อมูล30 มิ.ย. 2026
ROEไม่มีข้อมูลISSUER_REPORTED_PORTFOLIO_AGGREGATE
06 · DISTRIBUTIONS

เงินจ่ายเป็นส่วนหนึ่งของผลตอบแทนรวม

ไม่ใช้ dividend yield มาบวกกับ Total Return อีกครั้ง

ความถี่QUARTERLY
เงินจ่าย TTM ต่อหน่วย$4.2110
TTM cash yield2.66%

ส่วนเพิ่มจากการนำเงินจ่ายกลับไปลงทุน

ยังคำนวณแบบบวกแยกไม่ได้DISTRIBUTION_CONTRIBUTION_NOT_SEPARATELY_CALCULATED
Total return includes reinvested cash distributions and fund expenses already embedded in NAV; do not add yield or subtract expenses again.
EVENT HISTORY

รายการเงินจ่ายล่าสุด

1 พ.ค. 2026$0.80700INCOME_OR_UNCLASSIFIED
2 ก.พ. 2026$0.54200INCOME_OR_UNCLASSIFIED
29 ธ.ค. 2025$0.98400INCOME_OR_UNCLASSIFIED
3 พ.ย. 2025$0.68500INCOME_OR_UNCLASSIFIED
1 ส.ค. 2025$1.19300INCOME_OR_UNCLASSIFIED
1 พ.ค. 2025$1.00900INCOME_OR_UNCLASSIFIED
3 ก.พ. 2025$0.47100INCOME_OR_UNCLASSIFIED
1 พ.ย. 2024$0.66500INCOME_OR_UNCLASSIFIED
1 ส.ค. 2024$0.76500INCOME_OR_UNCLASSIFIED
1 พ.ค. 2024$1.07600INCOME_OR_UNCLASSIFIED
07 · FORWARD SCENARIOS

Bull / Base / Bear เป็นช่วงเงื่อนไข

TERMINAL WEALTH FROM 100

ค่ากลางของช่วงสมมติฐาน CAGR ใช้เพื่อวาดภาพประกอบเท่านั้น · ไม่ใช่ผลตอบแทนคาดหวัง

วิธีคำนวณ: ใช้ช่วงสมมติฐาน CAGR เพื่อคำนวณมูลค่าปลายทางจากเงินตั้งต้น 100

Bear case · 5 ปี0% ถึง 5%ช่วงสมมติฐานผลตอบแทนรวมแบบทบต้นต่อปี (CAGR)
25%สมมติฐาน

กำไรและ valuation ถูกกดดัน ทำให้ผลตอบแทนต่ำกว่ากรณีฐาน

มูลค่าเงินเริ่มต้น 100 เมื่อครบ 5 ปี100.0127.6
ต้องเกิด
  • สมมติฐาน CAGR อยู่ในช่วง 0.0% ถึง 5.0% ต่อปี
สัญญาณยืนยัน
  • ปริมาณส่งออก LNG และ pipeline exports ของสหรัฐฯ เทียบประมาณการ EIA
  • distribution coverage, leverage และ backlog ของหุ้นน้ำหนักสูง
ความมั่นใจ: MEDIUM · ไม่ใช่ราคาเป้าหมาย
Base case · 5 ปี7% ถึง 10%ช่วงสมมติฐานผลตอบแทนรวมแบบทบต้นต่อปี (CAGR)
50%สมมติฐาน

กำไรเติบโตตามแนวโน้มปกติและ valuation ไม่ขยายมาก

มูลค่าเงินเริ่มต้น 100 เมื่อครบ 5 ปี140.3161.1
ต้องเกิด
  • สมมติฐาน CAGR อยู่ในช่วง 7.0% ถึง 10.0% ต่อปี
สัญญาณยืนยัน
  • ปริมาณส่งออก LNG และ pipeline exports ของสหรัฐฯ เทียบประมาณการ EIA
  • distribution coverage, leverage และ backlog ของหุ้นน้ำหนักสูง
ความมั่นใจ: MEDIUM · ไม่ใช่ราคาเป้าหมาย
Bull case · 5 ปี11% ถึง 14%ช่วงสมมติฐานผลตอบแทนรวมแบบทบต้นต่อปี (CAGR)
25%สมมติฐาน

กำไรเติบโตแข็งแรงและปัจจัยหนุนของกลยุทธ์ทำงานเต็มที่

มูลค่าเงินเริ่มต้น 100 เมื่อครบ 5 ปี164.7188.4
ต้องเกิด
  • สมมติฐาน CAGR อยู่ในช่วง 10.5% ถึง 13.5% ต่อปี
สัญญาณยืนยัน
  • ปริมาณส่งออก LNG และ pipeline exports ของสหรัฐฯ เทียบประมาณการ EIA
  • distribution coverage, leverage และ backlog ของหุ้นน้ำหนักสูง
ความมั่นใจ: MEDIUM · ไม่ใช่ราคาเป้าหมาย
กติกาความซื่อสัตย์: ไม่มีการกำหนดความน่าจะเป็น · ปลายทางคือมูลค่าจากเงินเริ่มต้น 100 ไม่ใช่ราคา ETF · ทุกเคสต้องมีเงื่อนไขยืนยันและ invalidation
08 · DATA HEALTH

จุดที่พร้อมใช้ และจุดที่ยังต้องระวัง

Readiness: 30 ก.ค. 2026 · 88% · READY
History coverage100%
Holdings coverage60%
Source confidenceHIGH
PublicationREADY
BLOCKERS & WARNINGS
  • AUM ลดจาก 108.69 ล้านดอลลาร์ ณ 2026-06-30 เหลือ 80.58 ล้านดอลลาร์ ณ 2026-07-29 จึงต้องติดตาม scale และ closure risk ใกล้ชิดกว่าคู่แข่ง
  • bid-ask spread จากผู้ออกกองไม่พร้อมในชุดหลักฐาน
  • snapshot ราคา NAV และ spread ไม่ได้ยืนยัน ณ วันเดียวกับ fact sheet จึงเว้นว่างแทนการผสมข้อมูลคนละวัน
  • ดัชนีอ้างอิงของกองเปลี่ยนเมื่อ 2019-12-02 และกองมีประวัติการ reorganize จาก predecessor fund เมื่อ 2016-02-22 จึงต้องระวังการเทียบผลย้อนหลังข้ามโครงสร้าง
QUALITY ISSUES
    09 · SOURCES & LINEAGE

    ย้อนดูเอกสารต้นทางได้

    8 แหล่งข้อมูลใน source manifest ของ EINC

    ขอบเขตการใช้งาน

    Research classification only. It is not an automatic buy signal, personalized recommendation, or technical entry signal. JRE is retained only as a NOT_SUITABLE closure warning and is not a deployable investment candidate.